• Back to Home
  • Mu7 เปลี่ยนแม็ค+ยาง 265/60/R18 แข็งกระด้างแก้อย่างไรดี

ผู้เขียน หัวข้อ: Mu7 เปลี่ยนแม็ค+ยาง 265/60/R18 แข็งกระด้างแก้อย่างไรดี  (อ่าน 1842 ครั้ง)

Kroosup

• บุคคลทั่วไป
    ใช้ Mu7 Super titanium วิ่งได้ 2,500  โล เปลี่ยนแม็ค ยาง ยังไม่ได้ทำอะไรกับช่วงล่างเลย +เครื่องยนต์ ขับแล้วรู้สึกถึงความแข็งกระด้าง อยากได้คำแนะนำดังนี้
       1. อยากได้ความนุ่มหนึบ เข้าโค้งได้ดี
       2. อยากได้ความนุ่มนวล เดินทางไกลท่องเที่ยวบ้าง 4-5 คน
       3. ตัดปัญหาล้อติดซุ้มตอนเลี้ยวแล้วเบรค หรือมีหลุม

เชียงชุน

Re: Mu7 เปลี่ยนแม็ค+ยาง 265/60/R18 แข็งกระด้างแก้อย่างไรดี
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 09:41:14 AM »
    รถยิ่งใหม่ก็จะง่ายกว่ารถเก่าครับ ผมเห็นคำถามท่านอีกกระทู้ ผมตอบให้แล้วนะครับ

1-2.เรื่องทางโค้งกับความเร็วนี้ได้ง่ายอยู่แล้ว สำคัญว่าเมื่อทำแล้วจะไม่ให้นุ่มเสียได้อย่างไรเท่านั้น ทำให้นุ่มไปเลย หรือหนึบไปเลย จะง่ายกว่าการ ดึงหนึบขึ้นมาใช้ให้สูงกว่าstd แล้วนุ่มไม่หาย แล้วยังได้เพิ่ม ตรงนี้ยากมากกว่าครับ แต่ทำได้ครับ

3.รถท่านคงต้องจัดการมากกว่าปรกติหน่อย คือจัดการทอชั่นบาร์ แหนบ การถ่ายเทน้ำหนัก โช้คดีๆ ส่วนเบรคเดี๋ยวจะได้เป็นผลพลอยได้ทางอ้อมเองจากการทำช่วงล่างที่ดีครับ เลี้ยวไม่ติดแน่ครับ

ของล๊อตใหม่ของมิวล่าสุดจะผลิตเสร็จวันพุธนี้ครับ ระบบใหม่ล่าสุด ดีแน่นอน ผมการันตีให้ท่านละกันนะครับว่า ถ้าใส่แล้วไปลอง ไม่ดีท่านไม่ต้องจ่ายครับ   

Kroosup

Re: Mu7 เปลี่ยนแม็ค+ยาง 265/60/R18 แข็งกระด้างแก้อย่างไรดี
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 02:38:17 AM »
    อยากทำครับ แต่อยู่ไกลมากไปกลับ 1,400 โล เอาไงดีครับ หรือว่ารอมีโอกาสเข้า กทม.ค่อยไปทำ

เชียงชุน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 10:18:47 AM »
    ระยะทางขนาดนั้นเชื่อได้ว่าเส้นทางที่ท่านใช้จะต้องมีทางบนเขาและทางโค้งมาก ปรับตัวรถได้พร้องโช้ค ก็จะยิ่งดีกว่าที่จะใส่โช้คอย่างเดียว ผมไม่อยากจะทำงานแบบจะตั้งห้าตั้งตาขายเอาเงินลูกเดียว เพราะท่านมีปัญหาในเรื่องเลื้ยวติดจากขนาดยางที่ให้ขึ้นร่วมด้วย ส่วนเบรคแล้วติดนั้น เดี๋ยวพอได้ระบบโช้คที่ไว ตรงนี้ก็สามารถผ่านได้แล้ว ว่างก็ขับลงมาเที่ยวสักรอบนะครับ

Kroosup

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 01:46:53 AM »
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คงพอมีโอกาสได้ไปทำสักวัน ขอบคุณจริงๆครับ

webmaster@gooru

• น้องแชมป์ 081-4823456
    • Administrator
    • Sr. Member
    • Drive safe Drive smart Drive with GOORU
      • Gooru
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 02:21:43 PM »
    ใช้ Mu7 Super titanium วิ่งได้ 2,500  โล เปลี่ยนแม็ค ยาง ยังไม่ได้ทำอะไรกับช่วงล่างเลย +เครื่องยนต์ ขับแล้วรู้สึกถึงความแข็งกระด้าง อยากได้คำแนะนำดังนี้
       1. อยากได้ความนุ่มหนึบ เข้าโค้งได้ดี
       2. อยากได้ความนุ่มนวล เดินทางไกลท่องเที่ยวบ้าง 4-5 คน
       3. ตัดปัญหาล้อติดซุ้มตอนเลี้ยวแล้วเบรค หรือมีหลุม

ผมว่าไม่ต้องวิ่งลงมาหรอกครับ เดี๋ยวผมจะส่งสินค้าขึ้นไปให้ครับ
    ปัญหาที่พี่เจออยู่นั้นแก้ได้ง่ายมากครับ
    สามารถสอบถามเพิ่มเติมได้ที่ คุณแชมป์ 081-4823456
    ขอบพระคุณมากครับ น้องแชมป์ Gooru Shock Absorbers