• Back to Home
  • ไปลงแม็กซ์มา 20" รู้สึกรถแข็งกระด้าง ไม่นิ่มนวลเลย ใครเป็นบ้างครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลงแม็กซ์มา 20" รู้สึกรถแข็งกระด้าง ไม่นิ่มนวลเลย ใครเป็นบ้างครับ  (อ่าน 955 ครั้ง)

เชียงชุน

• บุคคลทั่วไป
    ไปลงแม็กซ์มา 20" รู้สึกรถแข็งกระด้าง ไม่นิ่มนวลเลย ใครเป็นบ้างครับ แล้วจะแก้ไขอย่างไรเอ่ย

เป็นปกติครับ ความนุ่มนวลกระด้างมันมากับขนาดแก้มยาง...

แต่ได้สวยนะครับ

เรื่องปกติของการลงแม็ก 20 ครับ ทำใจ แต่มันสวยครับ

เป็นเรื่องปกติของ แม็กใหญ่ยางเล็ก ก็เป็นแบบนี้แหละคับ ทำช่วงล่างช่วยได้นิดหน่อย โช๊ค แหนบ สปริง แต่แค่ 20" ยังดีคับ อยากหล่อๆก็พวก 22" 24" ยางเล็กกว่า คิดเองแล้วกันว่าจะกระด้างแค่ไหน 

เดี๋ยวนี้ลงล้อ20ไม่ต้องทำใจแล้ว ทางgooru เราจะมีทำค่าเซ็ทติ้งที่ทำมาเพื่อล้อ20-22 โดยตรงให้แล้ว ซึ่งเราจะได้ความนุ่มที่ดีกว่านำค่าเซ็ทติ้งโช้คที่ทำมาสำหรับล้อstdแล้วนำมาใส่ในล้อ20ครับ จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ

เหมือนกันเลยครับ  รอกูรูอีมาชี้ทางสว่างอีกคน

ท่านมีทางเลือก2ทางนะครับดังนี้
    1.ไม่ต้องการเสียเงิน แบบนี้ท่านต้องกลับไปใช้ล้อเดิม
    2.เดินหน้าต่อ แบบนี้จะมีรายจ่ายในการซื้อโช้ค(ต้องเลือกระบบโช้คและค่าเซ็ทติ้งให้ถูกด้วยนะครับ จะได้ไม่เสียเงินซ้ำซ้อน )และควรปรับช่วงล่างให้รับกับล้อ20 ด้วยครับ /เชียงชุน ฝ่ายเทคนิค gooru

ขอขอบคุณกูรูมากครับที่ช่วยแนะนำ คงต้องเลือกวิธีเปลี่ยนโช้คละครับงานนี้
    ดูใว้เป็นของ AZTEX FORCE ไม่รู้ตัวนี้น่าใช้ป่าวครับ

ผมจะไม่วิจารณ์ว่าดีหรือไม่นะครับ แค่ให้ช้อมูลกว้างๆแล้วท่านไปคิดเอาเอง
    ระบบโช้คที่ติดรถมาจะใช้ ระบบหลักเป็น twin tube gas
    ระบบที่a/zใช้ก็เป็นระบบหลัก จะใช้ระบบเดียวกันกับติดรถ แต่ระบบย่อยจะตั้งได้
    ดังนั้นโดยระบบหลักท่านก็จะไม่ได้อะไรเพิ่มมากมาย ได้แต่ระบบย่อยตั้งได้มาเท่านั้นครับ
    ถ้าเปรียบกับระบบหลักที่ใช้ mono gas ตั้งไม่ได้ก็ยังเหนือกว่ามากครับ     

ต้องทำอย่างไรบ้างครับ คิคว่าจะไปลงล้อ 20 เหมือนกัน กะว่าจะทำช่วงล่างด้วย กำลังหาแนวทางอยู่ครับ เน้นประหยัดงบนิสนึง เพราะเจอค่าล้อก้อจุกแล้วครับ และล้อเดิม 2.5 Pre smart Cab วิ่ง 10,000 โล ร้านน่าจะตีราคาให้เท่าไรครับ

ท่านแค่ใช้โช้คระบบถึงๆ ได้ค่าเซ็ทติ้งตรงที่ทำมาเพื่อล้อ20-22 จัดการตัวรถนิดหน่อย แค่นี้ละครับ ก็ไม่ทนทรมาณกับการขับขี่ล้อ20แล้ว มันดีกว่าไม่ทำแน่นอน งบก้ไม่ได้สูงเลย แค่สองเศษๆ

เท่รับได้ครับ ก็อย่างที่ทุกท่านตอบไปแล้วละครับ ว่าควรจะทำช่วงล่างเสริมอีกนิดครับ....

ลอง Nitto NT420S พอช่วยได้ระดับนึง

ได้โช้คดีๆสัก 4 ต้นช่วยได้อีกนะครับ ลองดูครับ

ทำใจครับ ตอนนี้คิดถึงล้อเดิมเลยครับออกจาก 0 มาแค่ 60 ก.ม. ผมก็วิ่งเข้าร้านเปลี่ยนแม๊กเลยสำคัญ ผบ. ไม่ได้นั่งล้อเดิมๆ เลยไม่บ่นเท่าไหร่ครับ แต่ก็อย่างว่าครับเท่ห์เลยต้องทน

ผมประกาศขายอยู่คับ 20" พร้อมยาง ไม่แพง เพราะว่า อยากขับแบบว่า สบายๆ ไม่เอาเท่ห์

ขายแล้วหรอคถุณอ้น

คับผมพี่โจโจ้ ไม่ไหวๆ

สงสัยวิ่งไปจุกไป

เจอโก้แชมป์สีดำ ขอบ 20+ยาง MUD วิ่งเสียงดังมากกกกกก...ขับทุกวัน+ทนได้ไง...ครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
    ไม่รู้ว่าเจ้าของอยู่ในบอร์ดหรือเปล่า...วิ่งเส้นถนนฉลองกรุงอะครับ